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DIBAJI 

Baraza la Mitihani la Zanzibar limeandaa taarifa ya ufaulu wa watahiniwa wa mtihani 

wa kuingilia Kidato cha Tatu katika somo la Kiarabu mwaka 2023. Taarifa hii 
imeandaliwa ili kutoa mrejesho wa ufaulu kwa wanafunzi, walimu, wazazi, waandaaji 
wa sera, watunga mitaala na jamii kwa ujumla kuhusu ufaulu wa watahiniwa kwa somo 

hilo. 
 

Mtihani wa kuingilia Kidato cha Tatu ni mtihani ambao unakusudia kupima ni kwa  
kiasi gani watahiniwa wamejifunza kupitia miaka miwili ya sekondari ya awali. Kupitia 

matokeo ya mtihani huu, watahiniwa hupokea matokeo hayo yanayowaonesha ufaulu 
wao kwa lengo la kuweza kuendelea na ngazi nyengine ya elimu au kutoendelea. 

 
Uchambuzi uliowasilishwa katika ripoti hii, unakusudia kuonesha tathmini juu ya majibu 

ya Watahiniwa katika somo la Kiarabu. Ripoti inabainisha sababu tofauti zilizosababisha  
watahiniwa kujibu vizuri au vibaya. Miongoni mwa sababu za watahiniwa kufanya  
vizuri ni kufahamu swali linatakiwa lijibiwe vipi, uwezo waliokuwa nao kwa baadhi 

ya watahiniwa kujieleza katika lugha ya Kiarabu na kuweza kuelewa kanuni za lugha  
na sheria zake. 

 
Aidha, watahiniwa walijibu vibaya baadhi ya maswali kwa sababu zifuatazo, kushindwa  

kufahamu swali linatakiwa lijibiwe vipi, uwezo mdogo wa kujieleza katika lugha ya  
Kiarabu na uchache wa kuelewa kanuni za lugha na sheria zake. 

 

Kwa kuendelea zaidi, uchambuzi umeonesha vielelezo vya watahiniwa jinsi walivojibu 
vizuri au vibaya. Mwisho, uchambuzi huu umetumia chati ambazo zimebainishwa kwa  

rangi tofauti. Chati hizo zinaonesha ufaulu wa watahiniwa hao kwa kila swali. 
 

Kwa hiyo, ni imani ya Baraza kuwa mapendekezo yaliyotolewa katika ripoti hii 
yatachukuliwa na wadau wa elimu na kuyafanyia kazi kwa lengo la kuinua ufaulu 

wa wanafunzi katika somo la Kiarabu kwa mitihani yote inayoandaliwa na Baraza la  
Mitihani la Zanzibar. 

Mwisho, Baraza la Mitihani la Zanzibar linatoa shukurani kwa Maafisa wa Mitihani na 
wote walioshiriki katika kukamilisha Taarifa hii. 

 
Dkt. RASHID A. MUKKI 

 

MKURUGENZI 

BARAZA LA MITIHANI LA ZANZIBAR 

ZANZIBAR 
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 1.0 UTANGULIZI 

Taarifa hii inachambua kiwango cha ufaulu wa mtihani wa kuingilia Kidatu cha Tatu 

kwa somo la Kiarabu mwaka 2023. Mtihani ulitungwa kwa kuzingatia muhtasari wa  
Taifa wa mwaka 2010 na kufuata muundo wa mtihani wa Kidato cha Pili wa Baraza la 
Mitihani la Zanzibar wa mwaka 2015. 

Mtihani wa Kiarabu ulilikuwa na maswali kumi na nne (14) yaliyogawanywa katika  

Sehemu A, B, C na D, kwa kuzingatia mada ya Ufahamu, Kanuni za Lugha, Matumizi 
ya Lugha na Utungaji. Watahiniwa walitakiwa wajibu maswali yote katika kila sehemu, 
isipokuwa sehemu D walitakiwa kujibu swali moja tu, Hivyo jumla ya maswali 

waliyotakiwa kujibu watahiniwa yalikuwa 13 kati ya 14 yaliyoandikwa katika karatasi 
ya mtihani wao. 

2.0 SAMPULI YA WATAHINIWA 

Idadi ya watahiniwa waliofanyiwa Tathmini ni 3,739 sawa na asilimia 18.31 ya 

watahiniwa 20,422 waliosajiliwa kufanya mtihani wa somo hili. Uchambuzi kwa kila  
swali ulizingatia viwango vitatu vya ufaulu ambavyo ni vibaya, wastani na vizuri 

ambapo vibaya ulianza alama 0 hadi 29, wastani 30 hadi 64na vizuri 65 hadi 100.  
Ufaulu huo umeoneshwa kupitia chati/grafu kwa kutumia rangi tatu ambazo ni: Kijani 

inawakilisha vizuri, manjano inawakilisha wastani na nyekundu inawakilishavibaya. 

3.0 UCHAMBUZI WA MAJIBU YA WATAHINIWA KWA KILA SWALI 

Sehemu hii, inaonesha maswali yaliyojibiwa na watahiniwa katika sehemu A, B, C, 

na D. Pia inawakilisha asilimia ya watahiniwa waliojibu maswali pamoja na asilimia  
ya waliopata vibaya, wastani na vizuri. Mwisho, vielelezo vya watahiniwa waliojibu  
vizuri na vibaya vimeambatanishwa. 

 

3.1 SEHEMU A: KUSOMA, UFAHAMU NA UFUPISHO 

Sehemu hii ililikuwa na jumla ya alama ishirini na tano (25) zilizogawanywa katika  

maswali matatu (3), kwa mgawanyo ufuatao:-Swali la kwanza na la pili yalikuwa na 
alama kumi (10) kila moja (1), na swali la tatu lililikuwa na alama tano (5).Watahiniwa 

walitakiwa kujibu maswali yote katika sehemu hii. 
 

1.1 Swali la 1: Ufahamu 

Swali la kwanza lilitokana na mada ya ufahamu ambapo mtahiniwa alitakiwa kusoma  

habari aliyopewa kisha kujibu maswali yaliyotokana na habari hiyo. Swali hili lililikuwa  

na vipengele vitano (5) kuanzia (أ) hadi (ه). 
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Kipengele (أ) cha swali kilimtaka mtahiniwa kueleze sehemu aliokuwa akiishi simba.  

Kipengele (ب)kilimtaka mtahiniwa kuelezea hali aliyokuwanayo simba. 

Kipengele (ج) kilimtaka mtahiniwa kutoa sababu iliyopelekea simba asiweze kuwinda 

wakati alipozeeka. 

Kipengele (د) kilimtaka mtahiniwa kueleza alichofanya simba wakati alipokuwa 

anaumwa. 

Kipengele (ه)kilimtaka mtahiniwa kuandika kichwa cha habari aliyoisoma. 

Kwa ujumla swali hili lililenga kupima ufahamu na maarifa ya mtahiniwa katika  

kusoma habari na kujibu maswali kulingana na habari husika. 

Swali hili lilijibiwa na watahiniwa 3,687 sawa na asilimia 98.61 na watahiniwa 52 

sawa na asilimia 1.39 hawakujibu swali husika.Uchambuzi wa ufaulu wa watahiniwa 
unaonekana katika jadweli nambari 1a. 

 

 
Jadweli Nambari 1a: Uchambuzi wa Ufaulu wa Watahiniwa 

 

UCHAMBUZI WA UFAULU UFAULU WA JUM- 

LA VIBAYA WASTANI VIZURI 

0 - 2.5 3 - 6 6.5 - 10 

IDADI % IDADI % IDADI % IDADI % 

1,682 45.62 1,769 47.98 236 6.40 2,005 54.38 

Takwimu za jadweli nambari 1a zinaonesha kuwa ufaulu wa asilimia 47.98 upo katika 

kiwango cha wastani ambapo umepelekea ufaulu wa jumla kuwa wa wastani kwa 
asilimia 54.38. 

Aidha watahiniwa 1,682 sawa na asilimia 45.62 wamepata ufaulu mbaya. Watahiniwa 
hao wanaonekana kuwa hawakuwa na ufahamu wa kutosha juu ya walichoulizwa kama 

inavyoonekana katika kielelezo nambari 1.1. 
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Kielelezo1.1 (Kibaya) 
 

 
 

 
 

Kielelezo 1.1 ni mfano wa mtahiniwa aliyejibu vibaya swali husika. Mtahiniwa huyu  
anaonekana kuwa hakufahamu vizuri habari aliyosoma, hivyo hakuweza kujibu vizuri  
maswali aliyotakiwa kujibu, kwani kanukuu baadhi ya ibara kutoka katika habari  

aliyosoma na kufanya ndio majibu ya maswali aliyoulizwa. 
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Kielelezo 1.2 (Kizuri) 
 

 

Kielelezo 1.2 ni mfano wa mtahiniwa aliyejibu vizuri swali husika. Mtahiniwa huyu 

anaonekana kuwa alifahamu vizuri habari aliyosoma, hivyo aliweza kujibu vizuri  
maswali aliyotakiwa kujibu. 

 

3.1.2 Swali la 2: Ufahamu 

Swali la pili lilitokana na mada ya ufahamu ambapo mtahiniwa alitakiwa kusoma habari 
aliyopewa kisha kujaza nafasi zilizoachwa wazi. kwa kuchagua jibu sahihi miongoni  

mwa jawabu aliyopewa. Swali hili lilikuwa na vipengele vitano (5) kuanzia (أ) hadi (ه). 

Kipengele cha kwanza hadi cha tano vilimtaka mtahiniwa kujaza neno lililokosekana  

katika ibara husika kwa kuchagua jibu au neno sahihi miongoni mwa majibu au maneno 
aliyopewa. 

Kwa ujumla swali hili lililenga kupima ufahamu na maarifa ya mtahiniwa katika 

kusoma habari na kujibu maswali kulingana na habari husika pamoja na umakini wa  
kuchagua jibu sahihi miongoni mwa majibu aliyopewa. 

Swali hili lilijibiwa na watahiniwa 3,716 sawa na asilimia 99.38 na watahiniwa 23 

sawa na asilimia 0.62 hawakujibu swali husika. Uchambuzi wa ufaulu wa watahiniwa 
unaonekana katika jadweli nambari 1b. 
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Jadweli Nambari1b: Uchambuzi wa Ufaulu wa Watahiniwa 
 

UCHAMBUZI WA UFAULU UFAULU WA JUM- 

LA VIBAYA WASTANI VIZURI 

0 - 2.5 3 - 6 6.5 - 10 

IDADI % IDADI % IDADI % IDADI % 

524 14.10 708 19.05 2,484 66.85 3,192 85.90 

Takwimu za jadweli nambari 1b zinaonesha kuwa asilimia kubwa ya ufaulu wa 66.85 

upo katika kiwango cha vizuri ambapo umepelekea ufaulu wa jumla kuwa ni mzuri 
kwa asilimia 85.90. 

Aidha, watahiniwa 524 sawa na asilimia 14.10 wamepata ufaulu mbaya. Watahiniwa 
hao wanaonekana kuwa hawakuwa na ufahamu wa kutosha juu ya walichoulizwa kama 

inavyoonekana katika kielelezo nambari 2.1. 

Kielelezo 2.1 (Kibaya) 

 

Kielelezo 2.1 ni mfano wa mtahiniwa aliyeshindwa kujibu vizuri swali husika.  

Mtahiniwa huyu anaonekana kuwa hakufahamu habari aliyosoma, hivyo hakuweza  
kujibu vizuri maswali aliyotakiwa kujibu kwa sababu hakuweza kuchagua majibu  
sahihi miongoni mwa majibu aliyopewa. 
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Kielelezo 2.2 (Kizuri) 
 

Kielelezo 2.2 ni mfano wa mtahiniwa aliyefanya vizuri swali husika. Mtahiniwa huyu 

anaonekana kuwa alifahamu vizuri habari aliyosoma, hivyo aliweza kujibu vizuri  
maswali aliyotakiwa kujibu kwa kuchagua jibu sahihi miongoni mwa majibu aliyopewa. 

 

3.1.3 Swali la 3: Ufupisho wa habari 

Swali la tatu lilitokana na mada ya ufahamu ambapo mtahiniwa alitakiwa kusoma 

habari aliyopewa kisha kufupisha habari hiyo kwa maneno yasiyozidi khamsini (50)  
bila kupoteza uhalisia wake. 

Kwa ujumla swali hili lililenga kupima ufahamu na maarifa ya mtahiniwa katika 
kufupisha habari aliyopewa. 

Swali hili lilijibiwa na watahiniwa 3,064 sawa na asilimia 81.95, watahiniwa 675 

sawa na asilimia 18.05 hawakujibu swali hili.Uchambuzi wa ufaulu wa watahiniwa 

unaonekana katika jadweli nambari 1c. 
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Jadweli nambari 1c: Uchambuzi wa Ufaulu wa Watahiniwa 
 

UCHAMBUZI WA UFAULU UFAULU 

WA 

JUMLA 

VIBAYA WASTANI VIZURI 

0 – 1 1.5 - 3 3.5 – 5 

IDADI % IDADI % IDADI % IDADI % 

1,359 44.35 1,001 32.67 704 22.98 1,705 55.65 

Takwimu za jadweli nambari 1c zinaonesha kuwa asilimia kubwa ya ufaulu wa 44.35 

upo katika kiwango cha vibaya ambapo umepelekea ufaulu wa jumla kuwa wa wastani 
kwa asilimia 55.65. 

Aidha, watahiniwa 1,359 sawa na asilimia 44.35 wamepata ufaulu mbaya. Watahiniwa 

hao wanaonekana kuwa hawakuwa na ufahamu wa kutosha juu ya ufupisho wa habari 

kama inavyoonekana katika kielelezo nambari 3.1. 

Kielelezo 3.1 (Kibaya) 

 

 
Kielelezo 3.1 ni mfano wa mtahiniwa aliyeshindwa kujibu vizuri swali husika. 
Mtahiniwa huyu anaonekana kuwa hakuwa na uweledi wa kufupisha habari aliyosoma, 
hivyo hakuweza kufupisha habari hiyo kwa usahihi kama alivyotakiwa kufanya kwani 

alinukuu baadhi ya maneno ya habari aliyosoma na kufanya ndio ufupisho wa habari  
hiyo, jambo ambalo limesababisha kutokuwa na maana au kutofahamika kwa ufupisho 

wake huo.  
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Kielelezo 3.2 (Kizuri) 
 

Kielelezo 3.2 ni mfano wa mtahiniwa aliyejibu vizuri swali husika. Mtahiniwa huyu  

anaonekana kuwa alikuwa na uweledi ama umahiri wa kufupisha habari aliyosoma,  

hivyo aliweza kufupisha habari hiyo kwa usahihi kama alivyotakiwa kufanya. 
 

3.2 SEHEMU B: MATUMIZIYA LUGHA 

Sehemu hii ililikuwa na jumla ya maswali matano (5): swali la nne (4) hadi la nane (8) 

kutoka katika mada ya matumizi ya lugha. Watahiniwa walitakiwa kujibu maswali yote 

matano (5) na kila swali lililikuwa na alama tano (5), hivyo inafanya jumla ya alama 
katika sehemu hii kuwa ishirini na tano (25). Uchambuzi katika sehemu hii kwa kila  
swali umezingatia viwango vitatu (3) vya ufaulu, ambavyo ni vizuri, wastani na vibaya. 

Ufaulu mzuri umeanza alama 3 hadi 5, ufaulu wa wastani ulilikuwa ni alama 1.5 hadi 
2.5 na ufaulu mbaya ulianza 0 hadi1. 

 

3.2.1 Swali la 4: Matumizi ya lugha 

Swali la nne lilitokana na mada ya sentensi zenyekuleta maana kamili ambapo  

mtahiniwa alitakiwa kubadilisha sentensi alizopewa kutoka hali moja kwenda hali  
nyingine.. Swali hili lilikuwa na vipengele vitano (5) kuanzia (أ) hadi (ه). 

Kipengele cha kwanza hadi cha tano vilimtaka mtahiniwa kubadilisha sentensi 

kutoka»ةيمسا ةلمج»kwenda «ةيلعف ةلمج» 



9  

Kwa ujumla swali hili lililenga kupima uwezo wa mtahiniwa katika uundaji wa sentensi. 
Swali hili lilijibiwa na watahiniwa 2,813 sawa na asilimia 75.23 na watahiniwa 926 

sawa na asilimia 24.77 hawakujibu swali hili. Uchambuzi wa ufaulu wa watahiniwa 
unaonekana katika jadweli nambari 2a. 

Jadweli nambari 2a: Uchambuzi wa Ufaulu wa Watahiniwa 
 

UCHAMBUZI WA UFAULU UFAULU 

WA 

JUMLA 

VIBAYA WASTANI VIZURI 

0 – 1 1.5 - 3 3.5 – 5 

IDADI % IDADI % IDADI % IDADI % 

1,816 64.56 179 6.36 818 29.08 997 35.44 

Takwimu za jadweli nambari 2a zinaonesha kuwa asilimia kubwa ya ufaulu wa 64.56 

upo katika kiwango cha vibaya ambapo umepelekea ufaulu wa jumla kuwa wa wastani 
kwa asilimia 35.34. 

Aidha, watahiniwa 1,816 sawa na asilimia 64.56 wamepata ufaulu mbaya. Watahiniwa  
hao wanaonekana kuwa hawakuwa na ufahamu wa kubadilisha sentensi walizopewa  

kutoka hali moja kwenda hali nyingine kama inavyoonekana katika kielelezo nambari  
4.1. 

Kielelezo4.1 (Kibaya) 
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Kielelezo 4.1 ni mfano wa mtahiniwa aliyeshindwa kujibu vizuri swali husika.  
Mtahiniwa huyu anaonekana kuwa hakuwa na uwelewa mzuri wa kubadilisha sentensi 
za»ةيمسا ةلمج»na kuzipeleka katika»ةيلعف ةلمج»kwa usahihi kama alivyotakiwa kufanya.  

Mtahiniwa huyu yeye aliandika «ةيمسا ةلمج» kama ilivyo katika kipengele 
na kanukuu neno moja moja katika «ب» kafanya uchambuzi katika kipengele ,«أ»  

vipengele vitatu vya mwisho. 

Kielelezo 4.2 (Kizuri) 
 

 

Kielelezo 4.2 ni mfano wa mtahiniwa aliyeweza kujibu vizuri swali husika, kwani 

anaonekana kuwa alikuwa na uwelewa mzuri wa kubadilisha sentensi zilizoanza na  
jina na kuzipeleka katika hali ya kuanza na kitendo.  
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3.2.2 Swali la 5: Matumizi ya lugha 

Swali la tano lilitokana na uuundaji wa sentensi zenye kuleta maana kamili ambapo  

mtahiniwa alitakiwa kupanga maneno aliyopewa ili kuunda sentensi sahihi. Swali hili  
lilikuwa na vipengele vitano (5) kuanzia (أ) hadi (ه). 

Kipengele cha kwanza hadi cha tano vilimtaka mtahiniwa kupanga maneno kwa mujibu 
wa kanuni na taratibu za lugha ya Kiarabu kwa kuzingatia maana na matumizi sahihi 

ya lugha ya Kiarabu. 

Kwa ujumla swali hili lililenga kupima uwezo wa mtahiniwa wa uundaji wa sentensi 

sahihi. 

Swali hili lilijibiwa na watahiniwa 2,705 sawa na asilimia 72.35 na watahiniwa 1,034 

sawa na asilimia 27.65 hawakujibu. Uchambuzi wa ufaulu wa watahiniwa unaonekana 
katika jadweli nambari 2b. 

Jadweli nambari 2b: Uchambuzi wa Ufaulu wa Watahiniwa 
 

UCHAMBUZI WA UFAULU UFAULU 

WA 

JUMLA 

VIBAYA WASTANI VIZURI 

0 – 1 1.5 - 3 3.5 – 5 

IDADI % IDADI % IDADI % IDADI % 

1,127 41.66 694 25.66 884 32.68 1,578 58.34 

Takwimu za jadweli nambari 2b zinaonesha kuwa asilimia kubwa ya ufaulu wa 41.66 

upo katika kiwango cha vibaya ambapo umepelekea ufaulu wa jumla kuwa wa wastani 

kwa asilimia 58.34 . 

Aidha, watahiniwa 1,127 sawa na asilimia 41.65 wamepata ufaulu mbaya. Watahiniwa 

hao wanaonekana kuwa hawakuwa na ufahamu wa kutosha juu ya uundaji wa sentensi 
kama inavyoonekana katika kielelezo nambari 5.1. 
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Kielelezo 5.1 (Kibaya) 
 

Kielelezo 5.1 ni mfano wa mtahiniwa aliyefanya vibaya swali husika. Mtahiniwa huyu 
anaonekana hakuwa na uweledi au umahiri wa kuunda sentensi sahihi kwa mujibu 

wa maelekezo aliyopewa, badala yake yeye alichukuwa maneno hayo na kuyaweka  
pamoja na kuyapanga alivyotaka yeye bila kuzingatia maana ya maneno hayo katika  
tungo. 
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Kielelezo 5.2 (Kizuri) 
 

 

Kielelezo 5.2 ni mfano wa mtahiniwa aliyefanya vizuri swali husika. Mtahiniwa huyu 
anaonekana alikuwa na uweledi au umahiri wa kuunda sentensi sahihi kwa mujibu ya  
maelekezo aliyopewa. 

 

3.2.3 Swali la 6:Matumizi ya lugha 

Swali la sita lilitokana na mada ya aina za maneno ambapo mtahiniwa alitakiwa kujaza 

au kukamilisha maneno katika sehemu zilizoachwa wazi kwa kuzingatia umoja, uwili 
na wingi. 

Kwa ujumla swali hili lililenga kupima ufahamu na maarifa ya mtahiniwa katika aina  
za maneno. 

Swali hili lilijibiwa na watahiniwa 3,626 sawa na asilimia 96.98 na watahiniwa 113 

sawa na asilimia 3.02 hawakujibu swali hili. Uchambuzi wa ufaulu wa watahiniwa 
unaonekana katika jadweli nambari 2c. 

Jadweli nambari 2c: Uchambuzu wa Ufaulu wa Watahiniwa 
 

UCHAMBUZI WA UFAULU UFAULU 

WA 

JUMLA 

VIBAYA WASTANI VIZURI 

0 – 1 1.5 - 3 3.5 – 5 

IDADI % IDADI % IDADI % IDADI % 

1,287 35.49 1,264 34.86 1,075 29.65 2,339 64.51 
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Takwimu za jadweli nambari 2c zinaonesha kuwa asilimia kubwa ya ufaulu wa 35.49 

upo katika kiwango cha vibaya ambapo umepelekea ufaulu wa jumla kuwa wa asilimia 

64.51. . 

Aidha, watahiniwa 1,287 sawa na asilimia 35.49 wamepata ufaulu mbaya. Watahiniwa 

hao wanaonekana kuwa hawakuwa na ufahamu wa kutosha juu ya aina za maneno  
kama inavyoonekana katika kielelezo nambari 6.1. 

Kielelezo 6.1 (Kibaya) 
 

Kielelezo 6.1 ni mfano wa mtahiniwa aliyeshindwa kufanya vizuri swali husika. 

Mtahiniwa huyu anaonekana kuwa hakuwa na uwezo mzuri wa uelewa wa maneno  

katika umoja, uwili na wingi. kama alivyotakiwa, kwani yeye aliweka maneno 
yasiofahamika kama vitendo au majina ya umoja, uwili ama wingi. 

Kielelezo 6.2 (Kizuri) 
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Kielelezo 6.2 ni mfano wa mtahiniwa aliyefanya vizuri swali husika. Mtahiniwa huyu  
anaonekana alikuwa na uwezo mzuri wa uelewa wa maneno katika umoja, uwili na  

wingi.kama alivyotakiwa. 
 

3.2.4 Swali la 7: Matumizi ya lugha 

Swali la sabalilitokana na mada ya herufi ambapo mtahiniwa alitakiwa kujaza nafasi 
zilizoachwa wazi kwa mujibu wa taratibu za lugha ya kiarabu. Swali hili lilikuwa na  

vipengele vitano (5) kuanzia (أ) hadi (ه). 

Kipengele cha kwanza hadi cha tano vilimtaka mtahiniwa kujaza nafasi zilizoachwa  

wazi kwa kuchagua jibu sahihi miongoni mwa majibu aliyopewa kwa kuzingatia  
matumizi sahihi ya»رجلا فورح» kwa mujibu wa kanuni na taratibu za lugha husika. 

Kwa ujumla swali hili lililenga kupima uwezo wa mtahiniwa katikamatumizi ya herufi 
zinazotia kasra neno la mbele yake (رجلا فورح). 

Swali lilijibiwa na watahiniwa 3,321 sawa na asilimia 88.82 na watahiniwa 418 sawa na 

asilimia 11.18 hawakujibu swali hili.Uchambuzi wa ufaulu wa watahiniwa unaonekana 
katika jadweli nambari 2d. 

Jadweli nambari 2d: Uchambuzi wa Ufaulu wa Watahiniwa 
 

UCHAMBUZI WA UFAULU UFAULU 

WA 

JUMLA 

VIBAYA WASTANI VIZURI 

0 – 1 1.5 - 3 3.5 – 5 

IDADI % IDADI % IDADI % IDADI % 

2,489 74.95 542 16.32 290 8.73 832 25.05 

Takwimu za jadweli nambari 2d zinaonesha kuwa asilimia kubwa ya ufaulu wa asilimia 

74.95 upo katika kiwango cha vibaya ambapo umepelekea ufaulu wa jumla kuwa 
mbaya kwa asilimia 25.05. . 

Aidha, watahiniwa 2,489 sawa na asilimia 74.95 wamepata ufaulu mbaya. Watahiniwa 
hao wanaonekana kuwa hawakuwa na ufahamu wa kutosha juu ya matumizi ya ( (فورح 

 .katika sentensi kama inavyoonekana katika kielelezo nambari 7.1 رجلا
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Kielelezo 7.1 (Kibaya) 
 

Kielelezo 7.2 ni mfano wa karatasi ya mtahiniwa aliyeshindwa kufanya vizuri swali 
husika. Mtahiniwa huyu anaonekana kuwa hakuwa na uwezo mzuri wala uelewa wa 

matumizi ya ( (رجلا فورح kwani yeye ameshindwa kutumia ( (رجلا فورح hata moja 
katika swali hili. 

Kielelezo7.2 (Kizuri) 
 

Kielelezo 7.2 ni mfano wa karatasi ya mtahiniwa aliyefanya vizuri swali husika.  
Mtahiniwa huyu anaonekana kuwa ana uwezo mzuri na uelewa wa matumizi mazuri 

na sahihi ya ((رجلا فورح. 
 

3.2.5 Swali la 8:Matumizi ya lugha 

Swali la nanelilitokana na mada ya mtenda na mtendwa (لوعفملاو لعافلا) ambapo  

mtahiniwa alitakiwa kubainisha mtendwa. Swali hili lililikuwa na vipengele vitano (5)  

kuanzia (أ) hadi (ه). 
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Kipengele cha kwanza hadi cha tano vilimtaka mtahiniwa kubainisha mtendwa  
kutokana na sentensi alizopewa. 

Kwa ujumla swali hili lililenga kupima uwezo wa mtahiniwa katika uchambuzi wa  
sentensi. Swali hili lilijibiwa na watahiniwa 3,428 sawa na asilimia 91.68 na watahiniwa 

311 sawa na asilimia 3.32 hawakujibu swali hili. Uchambuzi wa ufaulu wa watahiniwa 
unaonekana katika jadweli nambari 2e 

Jadweli nambari 2e: Uchambuzu wa Ufaulu wa Watahiniwa 
 

UCHAMBUZI WA UFAULU UFAULU 

WA 

JUMLA 

VIBAYA WASTANI VIZURI 

0 – 1 1.5 - 3 3.5 – 5 

IDADI % IDADI % IDADI % IDADI % 

2,087 60.88 137 4.00 1,204 35.12 1,341 39.12 

Takwimu za jadweli nambari 2e zinaonesha kuwa asilimia kubwa ya ufaulu wa asilimia 

60.88 upo katika kiwango cha vibaya ambapo umepelekea ufaulu wa jumla kuwa wa 

wastani kwa asilimia 39.21. . 

Aidha, watahiniwa 2,087 sawa na asilimia 60.88 wamepata ufaulu mbaya. Watahiniwa 

hao wanaonekana kuwa hawakuwa na ufahamu wa kutosha juu ya kubaini mtendwa  
wa kitendo katika sentensi kama inavyoonekana katika kielelezo nambari 8.1. 

Kielelezo 8.1 (Kibaya) 
 

 

Kielelezo 8.1 ni mfano wa majibu ya mtahiniwa aliyeshindwa kufanya vizuri swali 

hili. Mtahiniwa huyu anaonekana kuwa hana uwezo mzuri na uelewa wa utambuzi wa  
mtenda na mtendwa. Pia inadhihirika kuwa uwezo wake wa uchambuzi wa sentensi 
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uko chini sana, kwani mtahiniwa huyu alikuja na maeno yake na kuyafanya majibu  
badala ya kuchukuwa kutoka katika sentensi alizopewa. 

Kielelezo 8.2 (Kizuri) 
 

Kielelezo 8.2 ni mfano wa majibu ya mtahiniwa aliyefanya vizuri swali hili. Mtahiniwa 
huyu anaonekana kuwa anauwezo mzuri na uelewa wa utambuzi wa mtenda na mtendwa. 

Pia inadhihirika kuwa uwezo wake wa uchambuzi wa sentensi ni wa kiwango cha juu. 
 

3.3 SEHEMU C: KANUNI ZA LUGHA NA SARUFIةيوغللا دعاوقلا)) 

Katika sehemu hii kulilikuwa na jumla ya maswali manne (04), swali nambari 9,10,11  
na 12.Katika mada inayohusu kanuni za lugha. Watahiniwa walitakiwa kujibu maswali 

yote ya sehemu hii,ambapo swali la tisa lililikuwa na alama tano (5) , swali la kumi 
na kumi na moja yalikuwa na alama kumi (10) kila moja na swali la kumi na mbili  
lililikuwa na alama tano (5). Hivyo jumla ya alama katika sehemu hii zililikuwa ni  

thalathini. 
 

3.3.1 Swali la 9: Kanuni za lugha na Sarufi 

Swali la tisa linatokana na mada ya kanuni za lugha na sarufi ambapo mtahiniwa 
alitakiwa kutoa maana ya Istilahi alizopewa. Swali hili lililikuwa na vipengele vitano 

(5) kuanzia (أ) hadi (ه). 

Kipengele cha kwanza hadi cha tano vilimtaka mtahiniwa kutoa au kuleta maana ya  

Istilahi alizopewa. 

Kwa ujumla swali hili lililenga kupima maarifa ya mtahiniwa juu ya kanuni za lugha  

ya kiarabu. 
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Swali hili lilijibiwa na watahiniwa 2,928 sawa na asilimia 78.31 na watahiniwa 811 

sawa na asilimia 21.69 hawakujibu swali hili. Uchambuzi wa ufaulu wa watahiniwa  

unaonekana katika jadweli nambari 3a. 

Jadweli nambari 3a Uchambuzi wa Ufaulu wa Watahiniwa 
 

UCHAMBUZI WA UFAULU UFAULU 

WA 

JUMLA 

VIBAYA WASTANI VIZURI 

0 – 2.5 3 - 6 6.5 – 10 

IDADI % IDADI % IDADI % IDADI % 

1,815 61.99 414 14.14 699 23.87 1,113 38.01 

Takwimu za jadweli nambari 3a zinaonesha kuwa asilimia kubwa ya ufaulu wa asilimia 

61.99 upo katika kiwango cha vibaya ambapo umepelekea ufaulu wa jumla kuwa wa 
wastani kwa asilimia 38.01. . 

Aidha, watahiniwa 1,815 sawa na asilimia 61.99 wamepata ufaulu mbaya. Watahiniwa 
hao wanaonekana kuwa hawakuwa na ufahamu wa kutosha juu ya utoaji wa maana za  

istilahi walizopewa, kama inavyoonekana katika kielelezo nambari 9.1. 

Kielelezo 9.1 (Kibaya) 
 

 

Kielelezo 9.1 ni mfano wa majibu ya mtahiniwa aliyefanya vibaya swali hili.  

Mtahiniwa huyu anaonekana kuwa hanauwezo wa kueleza maana ya maneno ama  
istilahi alizotakiwa kuleta maana yake kwani yeye alileta maelezo yasiofahamika na  
yasiohusiana na mada husika. 
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Kielelezo 9.2 (Kizuri) 
 

Kielelezo 9.2 ni mfano wa majibu ya mtahiniwa aliyefanya vizuri swali hili. Mtahiniwa 

huyu anaonekana kuwa nauwezo mzuri na uelewa wa kuelezamaana ya maneno ama  

Istilahi alizotakiwa kuleta maana yake kwa usahihi. 
 

3.3.2 Swali la 10: Kanuni za lugha 

Swali la kumi lilitokana na mada ya aina za maneno ambapo mtahiniwa alitakiwa  
kuleta au kuandika kinyume ya maneno aliyopwa. Swali hili lililikuwa na vipengele  

vitano (5) kuanzia (أ) hadi (ه). 

Kipengele cha kwanza hadi cha tano vilimtaka mtahiniwa kutoa au kuleta kinyume cha  

maneno aliyopewa kwa kujaza au kukamilisha maneno hayo katika sehemu zilizoachwa  
wazi kwa kuzingatia neno na kinyume chake. 

Kwa ujumla swali hili lililenga kupima maarifa ya mtahiniwa katika aina za maneno.  

Swali hili lilijibiwa na watahiniwa 3,074 sawa na asilimia 82.21 na watahiniwa 665 

sawa na asilimia 17.79 hawakujibu swali hili. Uchambuzi wa ufaulu wa watahiniwa  

unaonekana katika jadweli nambari 3b. 
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Jadweli nambari 3b:Uchambuzi wa Ufaulu wa Watahiniwa 
 

UCHAMBUZI WA UFAULU UFAULU 

WA 

JUMLA 

VIBAYA WASTANI VIZURI 

0 – 1 1.5 - 3 3.5 – 5 

IDADI % IDADI % IDADI % IDADI % 

3,063 99.64 9 0.29 2 0.07 11 0.36 

 
Takwimu za jadweli nambari 3b zinaonesha kuwa asilimia kubwa ya ufaulu wa 99.64  

upo katika kiwango cha vibaya ambapo umepelekea ufaulu wa jumla kuwa mbaya kwa 

asilimia 0.36. . 

Aidha, watahiniwa 3,063 sawa na asilimia 99.64 wamepata ufaulu mbaya. Watahiniwa 

hao wanaonekana kuwa hawakuwa na ufahamu wa kutosha juu ya mada ya aina za 
maneno kama inavyoonekana katika kielelezo nambari 10.1. 

Kielelezo 10.1 (Kibaya) 
 

Kielelezo 10.2 ni mfano wa majibu ya mtahiniwa aliyefanya vibaya swali hili. 

Mtahiniwa huyu anaonekana kuwa hakuwa na maarifa mazuri na uelewa wa kuleta  
neno na kinyume chake kama alivyotakiwa kufanya. Katika kipengele cha kwanza 
na cha pili kaleta maneno lakini sio kinyume ya maneno aliyopewa ama kipengele 

cha tatu, nne na tano kanukuu tu maneno hayohayo na kufanya ni majibu ya maswali  
husika. 
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Kielelezo 10.2 (Kizuri) 
 

Kielelezo 10.2 ni mfano wa majibu ya mtahiniwa aliyefanya vizuri swali hili. Mtahiniwa  

huyu anaonekana kuwa na maarifa mazuri na uelewa wa kuletaneno na kinyume chake  
kama alivyotakiwa kufanya. 

 

3.3.3 Swali la 11:Kanuni za lugha 

Swali la kumi na moja lilitokana na mada ya «برعملاو ينبملا» ambapo mtahiniwa  

alitakiwa kubainisha maneno yaliyokuwa «ينبم» na yaliyokuwa « برعم». 

Kipengele cha kwanza hadi cha tano vilimtaka mtahiniwakuweka maneno ambayo ni 

 .katika orodha yake «برعم » katika orodha yake na yale ya «ينبم»

Kwa ujumla swali hili lililenga kupima maarifa ya mtahiniwa katika mada husika.  

Swali hili lilijibiwa na watahiniwa 3,556 sawa na asilimia 95.11 na watahiniwa 183  

sawa na asilimia 4.89 hawakujibu swali hili. 

 

Jadweli nambari 3c:Uchambuzi wa Ufaulu wa Watahiniwa 
 

UCHAMBUZI WA UFAULU   UFAULU  
 

  WA  
 

  JUMLA  

VIBAYA WASTANI VIZURI 

0 – 2.5 3 - 6 6.5 – 10 

IDADI % IDADI % IDADI % IDADI % 

474 13.33 1,755 49.35 1,327 37.32 3,082 86.67 

 
Takwimu za Jadweli nambari 3c zinaonesha kuwa asilimia ndogo ya ufaulu wa 13.33 

upo katika kiwango cha vibaya ambapo umepelekea ufaulu wa jumla kuwa mzuri kwa 

asilimia 86.67 . 
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Aidha, watahiniwa 474 sawa na asilimia 13.33 wamepata ufaulu mbaya. Watahiniwa 
hao wanaonekana kuwa hawakuwa na ufahamu wa kutosha juu ya mada ya «ينبملا 

 kama inavyoonekana katika kielelezo nambari 11.1 «برعملاو

Kielelezo 11.1 (Kibaya) 

.  

Kielelezo 11.1 ni mfano wa majibu ya mtahiniwa aliyefanya vibaya swali hili.  
Mtahiniwa huyu anaonekana kuwa hakuwa na uelewa mzuri na utambuzi wa mada  

husika kwani ameshindwa kutafautisha ama kubaini kati ya «ينبملا««برعملا» kama  
alivyotakiwa kufanya, sababu maneno aliyoyaweka katika orodha ya «ينبملا» yote ni 

 isipokuwa neno moja tu«ينبم«yote ni «برعملا» na aliyoyaweka katika orodha ya «برعم»
ndio «برعم». 

Kielelezo 11.2 (Kizuri) 
 

Kielelezo 11.2 ni mfano wa majibu ya mtahiniwa aliyefanya vizuri swali hili. Mtahiniwa  

huyu anaonekana kuwa na uelewa mzuri nautambizi wa mada husika kwani ameweza  
kutafautisha ama kubaini kati ya «ينبملا««برعملا» kama alivyotakiwa kufanya. 
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3.3.4 Swali la 12: Kanuni za lugha 

Swali la kumi na mbili lilitokana na mada ya kanuni za lugha ambapo mtahiniwa  

alitakiwa kujaza nafasi zilizoachwa wazi kwa kuchagua jibu sahihi miongoni mwa  
jawabu alizopewa. Swali hili lilikuwa na vipengele vitano (5) kuanzia (أ) hadi (ه). 

Kipengele cha kwanza hadi cha tano vilimtaka mtahiniwa kujaza neno litakalokamilisha 
ibara husika kwa kuchagua jibu au neno sahihi miongoni mwa majibu au maneno  

aliyopewa. 

Kwa ujumla swali hili lililenga kupima maarifa ya mtahiniwa na uwezo wa matumizi ya  

maneno pamoja na umakini wa kuchagua jibu sahihi miongoni mwa majibu aliyopewa. 

Swali hili lilijibiwa na watahiniwa 3,674 sawa na asilimia 98 na watahiniwa 65 sawa 

na asilimia 1.74 hawakujibu swali husika. Uchambuzi wa ufaulu wa watahiniwa  
unaonekana katika jadweli nambari 3d. 

Jadweli nambari 3d: Uchambuzi wa Ufaulu wa Watahiniwa 
 

UCHAMBUZI WA UFAULU UFAULU 

WA 

JUMLA 

VIBAYA WASTANI VIZURI 

0 – 1 1.5 - 3 3.5 – 5 

IDADI % IDADI % IDADI % IDADI % 

1,382 37.61 1,108 30.16 1,184 32.23 2,292 62.39 

Takwimu za Jadweli na mbari 3d zinaonesha kuwa asilimia kubwa ya ufaulu wa 37.62 

upo katika kiwango cha vibaya ambapo umepelekea ufaulu wa jumla kuwa wastani 

kwa asilimia 62.39 . 

Aidha, watahiniwa 1,382 sawa na asilimia 37.62 wamepata ufaulu mbaya. Watahiniwa 

hao wanaonekana kuwa hawakuwa na maarifa ya kutosha juu ya uchaguzi wa neno  
sahihi la kujazwa kulingana na maelezo waliyopewa kama inavyoonekana katika  

kielelezo nambari 12.1 
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Kielelezo 12.1 (Kibaya) 
 

 
 

Kielelezo 12.1 ni mfano wa karatasi ya mtahiniwa aliyeshindwa kufanya vizuri swali 
hili. Mtahiniwa huyu anaonekana kuwa hana uelewa mzuri wala maarifa ya kutambua  

istilahi muafaka kwani hakuweza kuchagua istilahi sahihi au muafaka kulingana na  
maelezo aliyopewa. 

Kielelezo 12.2 (Kizuri) 
 

Kielelezo 12.2 ni mfano wa karatasi ya mtahiniwa aliyeweza kufanya vizuri swali hili.  

Mtahiniwa huyu anaonekana kuwa na uelewa mzuri na maarifa ya kutambua istilahi  
muafaka kwani aliweza kuchagua istilahi sahihi au muafaka kulingana na maana au  

maelezo aliyopewa. 
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3.4. SEHEMU D: UTUNGAJIريبعتلا)) 

Sehemu hii ililikuwa na maswali mawili (02) yanayohusu uandishi. Mtahiniwa alitakiwa 

kujibu swalimoja (1) tu katika sehemu hii, ambapo kila swali lililikuwa na alama 20. 
 

3.4.1 Swali la 13: Utungaji 

Swali la kumi na tatu lilitokana na mada ya utungaji ambapo mtahiniwa alitakiwa 
kuandika au kutunga insha kwa mujibu wa vigezo sahihi na vinavyo kukubalika katika 

uandishi. Hivyo mtahiniwa alipaswa kuzingatia yafuatayo: 

1. Kutoa hoja za kimantiki na zinazokubalika katika utungaji wa insha. 

2. Kufuata utaratibu sahihi na unaokubalika katika uandishi wa insha. 

3. Kufuata mtiririko au mshikano wa matukio au hoja. 

4. Kuepukana na makosa ya kilugha ama kiuandishi au muundo. 

5. Kuzingatia utangulizi, madhumuni na kifungio. 

Kwa ujumla swali hili lililenga kupima uwezo wa mtahiniwa wa utungaji wa insha kwa 

mujibu wa mada aliyopewa. 

Swali hili lilijibiwa na watahiniwa 1,813 sawa na asilimia 48.49 na watahiniwa 1,926 

sawa na asilimia 51.51 hawakujibu swali husika. Uchambuzi wa ufaulu wa watahiniwa 

unaonekana katika jadweli nambari 4a. 

 

Jadweli nambari 4a: Uchambuzi wa Ufaulu wa Watahiniwa 
 

UCHAMBUZI WA UFAULU UFAULU 

WA 

JUMLA 

VIBAYA WASTANI VIZURI 

0 – 4.5 5–12.5 13 - 20 

IDADI % IDADI % IDADI % IDADI % 

1,606 88.58 155 8.55 52 2.87 207 11.42 

Takwimu za jadweli nambari 4a zinaonesha kuwa asilimia kubwa ya ufaulu wa 88.58  

upo katika kiwango cha vibaya ambapo umepelekea ufaulu wa jumla kuwa mbaya kwa 

asilimia 11.42. 

Aidha, watahiniwa 1,606 sawa na asilimia 88.58 wamepata ufaulu mbaya. Watahiniwa 

hao wanaonekana kuwa hawakuwa na ufahamu wa kutosha juu ya utungaji wa insha  
kama inavyoonekana katika kielelezo nambari 13.1. 



27  

Kielelezo 13.1 (Kibaya) 
 

 

Kielelezo 13.1 ni mfano wa jibu la mtahiniwa aliyeshindwa kufanya vizuri swali hili.  

Mtahiniwa huyu anaonekana kuwa alijibu swali hili kwa kuandika bila kufuata taratibu 
na kanuni za uandishi na utungaji wa insha bali aliandika maelezo yasiofahamika. 
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Kielelezo13.2 (Kizuri) 
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Kielelezo 13.2 ni mfano wa jibu la mtahiniwa aliyefanya vizuri swali hili. Mtahiniwa  

huyu anaonekana kuwa alijibu swali hili kwa kuandika na kufuata taratibu na kanuni  
za uandishi na utungaji insha. 

 

3.4.2 Swali la 14: Utungaji 

Swali la kumi na nne lilitokana na mada ya utungaji ambapo mtahiniwa alitakiwa  

kuandika au kutunga makala kwa mujibu wa vigezo sahihi na vinavyo kukubalika 
katika uandishi huo. Hivyo mtahiniwa alipaswa kuzingatia yafuatayo: 

1. Kutoa hoja za kimantiki na zinazokubalika katika utungaji wa nakala. 

2. Kufuata utaratibu sahihi na unaokubalika katika uandishi wa nakala. 

3. Kufuata mtiririko au mshikano wa matukio au hoja. 

4. Kuepukana na makosa ya kilugha ama kiuandishi au muundo. 

5. Kuzingatia utangulizi, madhumuni na kifungio. 

Kwa ujumla swali hili lililenga kupima uwezo wa mtahiniwa wa utungaji wa makala  
kwa mujibu wa mada aliyopewa. 
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Swali hili lilijibiwa na watahiniwa 250 sawa na asilimia 6.69 na watahiniwa 3,489 

sawa na asilimia 93.31 hawakujibu swali husika. Uchambuzi wa ufaulu wa watahiniwa 

unaonekana katika jadweli nambari 4b. 

Jadweli nambari 4b: Uchambuzi wa Ufaulu wa Watahiniwa 
 

UCHAMBUZI WA UFAULU   UFAULU  

 

  WA  
 

  JUMLA  

VIBAYA WASTANI VIZURI 

0 – 4.5 5–12.5 13 - 20 

IDADI % IDADI % IDADI % IDADI % 

235 94.00 12 4.80 3 1.20 15 6.00 

Takwimu za jadweli nambari 4b zinaonesha kuwa asilimia kubwa ya ufaulu wa 

94.00 upokatikakiwangocha vibaya ambapoumepelekeaufauluwa jumla kuwa mbaya 
kwaasilimia 6.00. 

Aidha, watahiniwa 235 sawa na asilimia 94.00 wamepata ufaulu mbaya. Watahiniwa 
hao wanaonekana kuwa hawakuwa na ufahamu wa kutosha juu ya uandishi na utungaji 

wa makala kama inavyoonekana katika kielelezo nambari 14.1. 

Kielelezo 14.1 (Kibaya) 
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Kielelezo 14.1 ni mfano wa jibu la mtahiniwa aliyeshindwa kufanya vizuri swali hili.  
Mtahiniwa huyu anaonekana kuwa alijibu swali hili kwa kuandika bila kufuata taratibu 

na kanuni za uandishi na utungaji wa makala bali pia maelezo yake hayafahamiki. 

Kielelezo14.2 (Kizuri) 
 

Kielelezo 14.2 ni mfano wa jibu la mtahiniwa aliyefanya vizuri swali hili. Mtahiniwa  
huyu anaonekana kuwa alijibu swali hili kwa kuandika na kufuata taratibu na kanuni  

za uandishi na utungaji wa makala. 
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4.0 HITIMISHO 

Uchambuzi wa jumla wa ufaulu unaonesha kuwa maswali matatu yalijibiwa vizuri,  

maswali saba yalijibiwa wastani na maswali manne yalijibiwa vibaya. 

Uchambuzi huu unaonesha kuwa, ili ufaulu uwe mzuri na wa ufanisi hutokana na 
jitihada za watahiniwa wenyewe katika kufahamu matakwa ya swali husika, maarifa  

waliyo nayo juu ya mada husika na kuwa na uelewa mzuri wa lugha ya Kiarabu. 

Pia watahiniwa wengi hawakujibu vizuri maswali kutokana na kutokuwa na uelewa  

mzuri wa matakwa ya maswali, kukosa maarifa juu ya mada zilizojitokeza katika  
mtihani, kutokuwa na msamiati wa kutosha wa lugha ya Kiarabu, jambo ambalo  

liliwafanya washindwe kujieleza kwa kutumia lugha hiyo. Bali wapo watahiniwa  
hawakuwa na umahiri wa kusoma na kuandika lugha ya Kiarabu. 

Taarifa hii itasaidia kunyanyua kiwango cha ufaulu katika somo la Kiarabu na kutoa  
changamoto kwa walimu, wanafunzi na wadau wote katika ufundishaji na ujifunzaji wa 

mada mbalimbali. Lengo likiwa ni kukuza lugha ya Kiarabu na kufanya marekebisho 
ya dosari mbalimbali zilizojitokeza mwaka 2023 na kupelekea kuongeza ufaulu katika 

mitihani mingine inayofuata. 

 

 
5.0 MAPENDEKEZO 

Kupitia uchambuzi huu mapendekezo yafuatayo yanapaswa kuzingatiwa ili kuinua  
kiwango cha ufaulu:- 

a) Walimu wazingatie muhtasari wa somo wanapofundisha mada mbalimbali. 

b)  Wanafunzi wahamasishwe katika kulishughulikia somo la Kiarabu kwa 
sababu linaweza kuwapatia fursa nyingi za kujiajiri katika maisha yao 
iwapo watafaulu vizuri. 

c)  Walimu watoe mazoezi mengi kadiri inavyowezekana kwa wanafunzi ili 
kuwapa na kuwajenga uwezo wa kuelewa na kujibu maswali ya mtihani 
kulingana na matakwa ya kila swali. 

d)  Wakaguzi, walimu wakuu na wakuu wa seksheni waendelee kuwasimamia 
walimu wa somo la Kiarabu ili kuhakikisha wanakamilisha muhtasari kwa 
wakati na wanatimiza kazi zao za ufundishaji ipasavyo. 

e) Washauri wazidishe bidii na mkazo zaidi katika kuwapa msaada stahik i 
walimu ili kuhakikisha kwamba dosari za ufundishaji zinapatiwa utatuzi 
madhubuti, hasa kwa zile mada ambazo ufaulu wake umebainika kuwa ni 
wa kiwango cha chini. 

f) ) Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Amali ya Zanzibar kwa kupitia 

Taasisi ya Elimu Zanzibar ihakikishe inaandaa na kusimbaza vitabu 
vya kiada 
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na ziada kwa wanafunzi wanaosoma somo la lugha ya Kiarabu. Pamoja 
na kuwapatia walimu vitabu rejea vinavyoendana na muhtasari wa somo 
lenyewe. 

g) Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Elimu ya Zanzibar ifanye jitihada za  
makusudi katika kuwapatia mafunzo walimu wa somo hili. Vilevile 
kulishajihisha somo hili sawa na yanavyoshajihishwa masomo mengine ya 
lugha kama Kiswahili na Kiingereza. 

h) Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Amali ya Zanzibar kwa kushirikiana na  
Baraza la Mitihani la Zanzibar iandae utaratibu wa kuwafunza walimu 
namna bora za utunzi wa maswali ili walimu hao wawe na uwezo mzuri wa 
kuwaandaa wanafunzi kuukabili mtihani wa taifa. 

i) Vyuo vya ualimu navyo vihakikishe vinawaandaa vyema walimu ili 
kukabiliana na changamoto mbali mbali zinazolikabili somo hili. 
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VIAMBATANISHO  

KIAMBATANISHO NAMBARI I 
UFAULU WA WATAHINIWA KWA KILA SWALI NA MADA 

MWAKA 2023 

 

S/N: MADA NAMBA YA 
SWALI 

ASILIMIA YA 
UFAULU 

MAELEZO 

1 KANUNI ZA LUGHA 11 88.67 VIZURI 

2 UFAHAMU 2 85.90 VIZURI 

3 MATUMIZI YA LUGHA 6 64.51 VIZURI 

4 KANUNI ZA LUGHA 12 62.39 WASTANI 

5 MATUMIZI YA LUGHA 5 58.54 WASTANI 

6 UFAHAMU 3 55.65 WASTANI 

7 UFAHAMU 1 54.38 WASTANI 

8 MATUMIZI YA LUGHA 8 39.12 WASTANI 

9 KANUNI ZA LUGHA 9 38.01 WASTANI 

10 MATUMIZI YA LUGHA 4 35.44 WASTANI 

11 MATUMIZI YA LUGHA 7 25.05 VIBAYA 

12 UTUNGAJI 13 11.42 VIBAYA 

13 UTUNGAJI 14 6.00 VIBAYA 

14 KANUNI ZA LUGHA 10 0.36 VIBAYA 

KIAMBATANISHO NAMBARI 2 

UFAULU WA WATAHINIWA KWA KILA SWALI NA MADA MWAKAS 2022 
 

S/N: MADA NAMBA YA 
SWALI 

ASILIMIA YA 
UFAULU 

MAELEZO 

1 UFAHAMU 2 83.21 VIZURI 

2 UFAHAMU 3 59.25 WASTANI 

3 KANUNI ZA LUGHA 11 35.60 WASTANI 

4 MATUMIZI YA LUGHA 6 21.93 VIBAYA 

5 MATUMIZI YA LUGHA 4 18.09 VIBAYA 

6 KANUNI ZA LUGHA 9 14.79 VIBAYA 

7 MATUMIZI YA LUGHA 8 13.74 VIBAYA 

8 MATUMIZI YA LUGHA 5 13.12 VIBAYA 

9 MATUMIZI YA LUGHA 7 12.90 VIBAYA 

10 UFAHAMU 1 11.16 VIBAYA 

11 KANUNI ZA LUGHA 12 8.29 VIBAYA 

12 UTUNGAJI 13 2.49 VIBAYA 

13 KANUNI ZA LUGHA 10 2.19 VIBAYA 

14 UTUNGAJI 14 0.56 VIBAYA 

 


